Diễn Đàn Khoa Toán Ứng Dụng
Xin chào, bạn chưa đăng nhập! Nếu chưa có tài khoản, tạo ngay nhé!!!!
Xin chào, bạn chưa đăng nhập! Nếu chưa có tài khoản, tạo ngay nhé!!!!
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Chia sẻ thông tin học tập, tin tức Đoàn Thanh Niên khoa Toán Ứng Dụng nói riêng và Trường Đại Học Sài Gòn nói chung

Trang ChínhPortalGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Chào mừng đến với diễn đàn Đoàn khoa Toán - Ứng Dụng. Nếu bạn là thành viên mới thì vui lòng xem topic hướng dẫn nhé!
Vì forum của chúng ta đang sử dụng tên miền free nên đôi lúc có những đoạn flash quảng cáo gây khó chịu khi sử dụng. Mong các bạn thông cảm. Ban quản trị sẽ cố gắng khắc phục trong thời gian sớm nhất!
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
» Góc Thư Giãn
Câu chuyện thứ sáu... I_icon_minitimeMon 09 Sep 2013, 13:42 by hienchau

» Thảo luận đoạn làm clip về Sài Gòn Gia Định
Câu chuyện thứ sáu... I_icon_minitimeWed 06 Mar 2013, 16:20 by kietcuabe01

» Điểm Danh Thành Viên
Câu chuyện thứ sáu... I_icon_minitimeSun 03 Mar 2013, 18:39 by kietcuabe01

» Thông báo về việc Tham gia Ủng hộ Luật Phòng chống tác hại thuốc lá!!!
Câu chuyện thứ sáu... I_icon_minitimeThu 14 Jun 2012, 10:29 by Admin

» Văn bản Mẫu Kết nạp Đoàn viên
Câu chuyện thứ sáu... I_icon_minitimeSun 13 May 2012, 05:48 by Admin

» Văn bản Mẫu Đại Hội
Câu chuyện thứ sáu... I_icon_minitimeFri 11 May 2012, 13:46 by Admin

» Câu chuyện thứ mười lăm...
Câu chuyện thứ sáu... I_icon_minitimeFri 11 May 2012, 02:00 by Shinichiconan

» Câu chuyện thứ mười bốn...
Câu chuyện thứ sáu... I_icon_minitimeFri 11 May 2012, 01:57 by Shinichiconan

» Câu chuyện thứ mười ba...
Câu chuyện thứ sáu... I_icon_minitimeFri 11 May 2012, 01:55 by Shinichiconan

May 2024
MonTueWedThuFriSatSun
  12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
2728293031  
CalendarCalendar

Câu chuyện thứ sáu...

Go down 
Tác giảThông điệp
Shinichiconan
Admin
Shinichiconan

Câu chuyện thứ sáu... Empty
Bài gửiTiêu đề: Câu chuyện thứ sáu...   Câu chuyện thứ sáu... I_icon_minitimeFri 11 May 2012, 01:23

"Bác về, Bác lại vô..."

8 giờ 15 phút ngày 16.6.1957, Bác Hồ vào thăm Quảng Bình. Chỉ với 24 giờ sống ở Quảng Bình, hình ảnh Người đã để lại dấu ấn không phai mờ...
Bởi thế, dù đã 50 năm tính từ ngày Bác Hồ về thăm, hôm nay, đúng ngày 16.6, hàng vạn người dân Quảng Bình lại đổ về thành phố Đồng Hới, tìm lại nơi Bác Hồ đã nói chuyện, kể cho nhau nghe những kỷ niệm về Bác, và tất cả cán bộ, đảng viên, nhân dân trong tỉnh bắt đầu từ lễ kỷ niệm này sẽ phát động một đợt sinh hoạt chính trị thật mạnh mẽ và thiết thực "Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh".

Hồi ức

8 giờ 15 phút ngày 16.6.1957, chuyên cơ mang số hiệu Li-203 chở Bác hạ cánh xuống sân bay Đồng Hới. Ngay khi đặt chân đến Quảng Bình, Bác Hồ làm việc với Ban Thường vụ Tỉnh uỷ Quảng Bình. 14 giờ 30 phút cùng ngày, Bác Hồ nói chuyện với 600 cán bộ cốt cán Quảng Bình - Vĩnh Linh tại hội trường lớn.

Trong buổi gặp mặt này, Bác đã chỉ ra cho đồng bào Quảng Bình - Vĩnh Linh nhiệm vụ chiến lược quan trọng: "Quảng Bình cùng với Vĩnh Linh ở tuyến đầu miền Bắc, tiếp giáp với miền Nam, mọi việc làm tốt hay xấu của các cô, các chú đều có ảnh hưởng nhất định đến cách mạng miền Nam, đều có ảnh hưởng đến việc bảo vệ miền Bắc. Nếu kẻ địch có hành động liều lĩnh gì thì Quảng Bình, Vĩnh Linh phải đương đầu với chúng trước hết và phải đảm bảo đánh thắng chúng trước hết...".

16 giờ, Bác Hồ có cuộc nói chuyện với hơn 2 vạn đồng bào, cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang Quảng Bình và đoàn quân, dân, chính Đảng khu vực Vĩnh Linh tại sân vận động Đồng Hới. 4 giờ sáng ngày 17.6, Bác gặp gỡ cán bộ, chiến sĩ Sư đoàn 325. 5 giờ sáng ngày 17.6, Bác lên chuyên cơ ra Hà Nội. Trong lần gặp Bác này, đoàn đại biểu của bà con Vân Kiều đã xin phép Bác cho bà con Vân Kiều được lấy họ Hồ đặt cho họ của mình.

Những bức ảnh hiếm hoi và quý giá ghi lại chuyến thăm và làm việc của Bác Hồ tại Quảng Bình cách đây 50 năm vẫn còn nguyên vẹn. Người được vinh dự chụp ảnh Bác Hồ chính là ông Phi Văn Lưu - chủ hiệu ảnh Phi Văn Lưu ở Đồng Hới. Thời ấy, Đồng Hới có 7 hiệu ảnh, nhưng ông Lưu đã được chọn để chụp ảnh Bác.

Ông Phi Văn Lưu khống giấu được niềm tự hào: "Được chụp ảnh Bác Hồ về thăm Quảng Bình là một vinh dự quá lớn lao đối với tôi. Nhờ được chụp ảnh Bác mà tâm hồn càng trong sáng, đạo đức cách mạng càng được luyện rèn, nhiều người con trong gia đình tôi trưởng thành, trở thành những cán bộ tốt cho cách mạng".

Ông Nguyễn Ngọc Luỳnh - nay đã ngoài 80 tuổi - vẫn giữ bên mình tờ giấy khen đã ố vàng do Uỷ ban Hành chính tỉnh Quảng Bình khen tặng ông về thành tích đã hoàn thành tốt nhiệm vụ nấu cơm phục vụ bữa ăn cho Bác. Ông Luỳnh kể: "Khi ra đến sân bay để về Hà Nội, Bác còn gọi lãnh đạo tỉnh Quảng Bình nhắc: "Các chú nhớ tặng giấy khen cho chú nuôi quân, vào đây Bác ăn cơm rất ngon miệng".

"Bác về, Bác lại vô..."

Những cán bộ lãnh đạo tỉnh Quảng Bình ngày đó bịn rịn chia tay Bác Hồ tại chân cầu thang máy bay. Bác cũng rất xúc động. Khi bước lên máy bay, Bác nhìn khắp lượt mọi người rồi hạ giọng: "Bác về, Bác lại vô...". Lời chia tay ấy khắc ghi trong trái tim cán bộ, nhân dân Quảng Bình. Lời hứa của Bác như một động lực mạnh mẽ cho Quảng Bình ngàn lần kiên cường trong cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước, tất cả để đánh thắng giặc Mỹ xâm lược, người Quảng Bình đã chiến đấu và phục vụ chiến đấu bằng tất cả tinh thần, ý chí, xương máu để mong đến ngày hoà bình, để lại đón Bác về thăm. Quảng Bình khắc ghi lời Bác, hiên ngang đứng thẳng trước mưa bom bão đạn, trở thành một hậu phương lớn cho tiền tuyến lớn miền Nam. Quảng Bình qua những tháng năm anh hùng chống Mỹ.

Ngày 17.5.1965, Quảng Bình bắn rơi chiếc máy bay thứ 100, Bác Hồ đã gửi thư khen quân và dân Quảng Bình chiến đấu giỏi, sản xuất giỏi. Sau này, phong trào "Hai giỏi" theo lời khen tặng của Bác Hồ đã trở thành một phong trào cách mạng mạnh mẽ, hiệu quả, có sức sống bền lâu với người Quảng Bình, đọng lại cho đến hôm nay. Ngày 14.6.1966, Bác Hồ gửi thư khen Quảng Bình bắn rơi chiếc máy bay thứ 200. Ngày 9.4.1968, Bác gửi thư khen Quảng Bình bắn rơi chiếc máy bay thứ 400.

Ngày 3.5.1968, Bác lại gửi thư khen Quảng Bình bắn rơi chiếc máy bay thứ 500 và bắn chìm 42 tàu chiến Mỹ. Hơn một tháng sau, ngày 27.6.1968, Bác lại gửi thư khen Quảng Bình bắn rơi chiếc máy bay thứ 3.000. Dòng sông Nhật Lệ đẹp như tranh vẽ đã lần nữa đẹp hơn lên nhờ sự xuất hiện 3 nữ anh hùng: Mẹ Suốt, chị Khíu, chị Trần Thị Lý.

Để thực hiện mong ước của Bác "Bác về, Bác lại vô...", quân và dân Quảng Bình đã không quản ngại khó khăn gian khổ, tay cày, tay súng, sản xuất giỏi, chiến đấu giỏi, trở thành một vùng đất anh hùng, trở thành niềm tự hào của cả nước. Sự quan tâm của Bác, những lá thư khen của Bác, tình cảm của Bác và Trung ương Đảng đã là sức mạnh vô địch, che chở và cổ vũ quân và dân Quảng Bình vượt qua muôn ngàn gian khổ, không tiếc máu xương mình, bảo đảm vững chắc tuyến đầu của hậu phương miền Bắc, góp sức mình vào cuộc cách mạng giải phóng miền Nam, thống nhất tổ quốc.

Câu chuyện thứ sáu...
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Câu chuyện thứ hai...
» Câu chuyện thứ ba...
» Câu chuyện thứ tư...
» Câu chuyện thứ năm...
» Câu chuyện thứ bảy...