Diễn Đàn Khoa Toán Ứng Dụng
Xin chào, bạn chưa đăng nhập! Nếu chưa có tài khoản, tạo ngay nhé!!!!
Xin chào, bạn chưa đăng nhập! Nếu chưa có tài khoản, tạo ngay nhé!!!!
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Chia sẻ thông tin học tập, tin tức Đoàn Thanh Niên khoa Toán Ứng Dụng nói riêng và Trường Đại Học Sài Gòn nói chung

Trang ChínhPortalGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Chào mừng đến với diễn đàn Đoàn khoa Toán - Ứng Dụng. Nếu bạn là thành viên mới thì vui lòng xem topic hướng dẫn nhé!
Vì forum của chúng ta đang sử dụng tên miền free nên đôi lúc có những đoạn flash quảng cáo gây khó chịu khi sử dụng. Mong các bạn thông cảm. Ban quản trị sẽ cố gắng khắc phục trong thời gian sớm nhất!
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
» Góc Thư Giãn
Câu chuyện thứ mười bốn... I_icon_minitimeMon 09 Sep 2013, 13:42 by hienchau

» Thảo luận đoạn làm clip về Sài Gòn Gia Định
Câu chuyện thứ mười bốn... I_icon_minitimeWed 06 Mar 2013, 16:20 by kietcuabe01

» Điểm Danh Thành Viên
Câu chuyện thứ mười bốn... I_icon_minitimeSun 03 Mar 2013, 18:39 by kietcuabe01

» Thông báo về việc Tham gia Ủng hộ Luật Phòng chống tác hại thuốc lá!!!
Câu chuyện thứ mười bốn... I_icon_minitimeThu 14 Jun 2012, 10:29 by Admin

» Văn bản Mẫu Kết nạp Đoàn viên
Câu chuyện thứ mười bốn... I_icon_minitimeSun 13 May 2012, 05:48 by Admin

» Văn bản Mẫu Đại Hội
Câu chuyện thứ mười bốn... I_icon_minitimeFri 11 May 2012, 13:46 by Admin

» Câu chuyện thứ mười lăm...
Câu chuyện thứ mười bốn... I_icon_minitimeFri 11 May 2012, 02:00 by Shinichiconan

» Câu chuyện thứ mười bốn...
Câu chuyện thứ mười bốn... I_icon_minitimeFri 11 May 2012, 01:57 by Shinichiconan

» Câu chuyện thứ mười ba...
Câu chuyện thứ mười bốn... I_icon_minitimeFri 11 May 2012, 01:55 by Shinichiconan

May 2024
MonTueWedThuFriSatSun
  12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
2728293031  
CalendarCalendar

Câu chuyện thứ mười bốn...

Go down 
Tác giảThông điệp
Shinichiconan
Admin
Shinichiconan

Câu chuyện thứ mười bốn... Empty
Bài gửiTiêu đề: Câu chuyện thứ mười bốn...   Câu chuyện thứ mười bốn... I_icon_minitimeFri 11 May 2012, 01:57

Sinh nhật thứ 79 của Bác

Trong cuốn Bác Hồ viết Di chúc (Nhà xuất bản Sự thật, 1989), đồng chí Vũ Kỳ, người đã nhiều năm trực tiếp phục vụ Bác kể lại: Bước sang năm Kỷ Dậu - 1969, Bác đã 79 tuổi. Đúng như Bác viết trong Di Chúc "Khi người ta đã ngoài 70 xuân, thì tuổi càng cao, sức khoẻ càng thấp". Năm này, sức khoẻ của Bác đã giảm sút nhiều, Bác đi lại phải có người dìu.
Ngày 19 tháng 5 năm ấy, đúng 9 giờ Bác ngồi trước bàn làm việc tiếp tục viết và sửa chữa Di chúc. Bên ngoài trời nắng đẹp, những chùm hoa phượng nở sớm bắt nắng khoe mầu rực rỡ. Mặt hồ lăn tăn gợn sóng, lấp lánh ánh mặt trời. Một làn gió mát rượi ùa vào khung cửa sổ, làm bay bay những sợi tóc bạc trên đầu Bác. Bác ngồi đó, vầng trán mênh mông, ung dung, thanh thản. Bác xem lại toàn bộ bản viết trong 4 năm qua, nhưng chỉ chữa thêm ba chữ ở phần mở đầu. Bác dùng chữ "sẽ" thay cho chữ "phải" trong câu "phòng khi tôi phải đi gặp cụ Các Mác, cụ Lê Nin và các vị cách mạng đàn anh khác". Trong câu "Khi người ta đã ngoài 70 tuổi", Bác thay chữ "tuổi" bằng chữ "xuân". Không phải ngẫu nhiên Bác gọi cuộc đời 79 năm của mình là 79 mùa xuân. Đầu năm 1946, trong thư gửi cho TS Việt Nam, Bác viết: "Một năm khởi đầu từ mùa xuân. Một đời khởi đầu từ TS. TS là mùa xuân của xã hội".

Nhân kỷ niệm ngày sinh nhật, ông Vũ Kỳ xin phép Bác mời chị Lê Thị Quyên (vợ anh hùng liệt sỹ Nguyễn Văn Trỗi) và chị Lê Thị Châu vào ăn cơm với Bác. Bác gật đầu hài lòng và dặn thêm:

- Chú mời cả chú Tô, trưa nay sang tiếp khách với Bác. Cả chú nữa, trưa nay chú cũng ăn cơm khách với Bác cho vui.

Bác nói với ông Vũ Kỳ và như nói với chính mình:

- Cháu Trỗi hy sinh cách đây đã gần 5 năm rồi đấy chú nhỉ.

Bác trầm ngâm một lúc rồi bảo:

- Chú phải làm cách nào để cháu Quyên bớt buồn và nói với đồng chí Cần nấu món ăn theo kiểu Nam Bộ để hai cháu miền Nam ăn cho ngon miệng.

Bữa trưa ngày 19 tháng 5 cuối cùng trong cuộc đời 79 mùa xuân của Bác Hồ diễn ra thật ấm cúng, thân tình. Bác ăn ngon miệng, vừa ăn vừa nói chuyện rẩt vui.

Buổi chiều, sau khi các bác sỹ thăm bệnh cho Bác, Bác lên nhà sàn viết thư khen các cháu thiếu niên hợp tác xã Măng non thôn Phú Mẫn, xã Hàm Sơn, huyện Yên Phong, tỉnh Hà Bắc (nay là tỉnh Bắc Ninh).

Bác thường có thói quen đọc báo hằng ngày, kể cả các báo địa phương. Qua báo Hà Bắc, được biết các cháu thiếu niên hợp tác xã măng non thôn Phú Mẫn là những thiếu niên vừa học tập tốt, vừa tham gia sản xuất tốt, có nhiều cố gắng trong việc chăm sóc trâu bò của hợp tác xã. Các cháu luôn luôn cho trâu bò ăn no, đi kiểm tra trâu bò ban đêm, mùa rét vận động các xã viên che kín chuồng trại, may áo cho trâu bò, v.v... Nhờ đó nhiều năm trâu bò của hợp tác xã không bị chết đói, chết rét, mà ngày càng béo khoẻ.

Trong thư Bác viết: "Các cháu tuy tuổi còn nhỏ, cũng có thể làm những việc ích nước, lợi dân. các cháu là những người chủ tương lai của nước nhà, của hợp tác xã. Thiếu niên Việt Nam ta ngày nay cả ở hai miền Nam Bắc có nhiều cháu rất dũng cảm, thông minh đã làm nên nhiều việc rất tốt đẹp trong hoc tập, sản xuất và chiến đấu.

Bác mong các cháu thiếu niên ở hợp tác xã Măng non Phú Mẫn luôn luôn cố gắng hơn nữa, học tập những gương của những thiếu niên anh hùng để ngày càng tiến bộ".

Suốt 24 năm làm Chủ tịch nước, hầu như năm nào Bác cũng gửi thư cho các cháu thiếu niên, nhi đồng. Đây là lá thư được viết và gửi đúng ngày thiêng liêng- ngày sinh nhật Bác và là thư cuối cùng Bác Hồ gửi cho thiếu nhi Việt Nam.

Sau khi được Bác Hồ gửi thư khen, Chủ nhiệm hợp tác xã Măng non Đặng Đình Chiến được mời tham dự trại hè thiếu nhi quốc tế. Đội thiếu niên thôn Phú Mẫn đã vinh dự được đón tiếp Quyền Chủ tịch nước Nguyễn Hữu Thọ và nhiều đoàn đại biểu thanh niên, thiếu niên trong nước và nước ngoài đã về thăm, trao đổi kinh nghiệm hoạt động.

Làm theo lời Bác dạy, nhiều đội viên thiếu niên năm ấy nay đã trưởng thành như: các sỹ quan quân đội Đặng Đình Chiến, Lê Đình Khang, bác sỹ Lê Danh Quang, tiến sỹ Nguyễn Hữu Tráng, Phó Vụ trưởng (Bộ Công An) Nguyễn Đăng Nghiệm, kỹ sư Nguyễn Văn Lương...38 năm qua các thế hệ thiếu niên thôn Phú Mẫn vẫn duy trì "hợp tác xã Măng non", tham gia tuyên truyền, cổ động các chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước, duy trì nền nếp đánh trống báo giờ học buổi tối, hằng tuần tổ chức vệ sinh đường làng, ngõ xóm...góp phần xây dựng quê hương giầu, đẹp.

Theo website Đảng cộng sản Việt Nam

Câu chuyện thứ mười bốn...
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Câu chuyện thứ mười...
» Câu chuyện thứ mười một...
» Câu chuyện thứ mười hai...
» Câu chuyện thứ mười ba...
» Câu chuyện thứ mười lăm...